ĐH Công Nghệ Thông Tin Và Truyền Thông
Nếu bạn là khách xin mời đăng kí,thành viên xin đăng nhập vào đây
Nếu bạn là khách xin mời đăng kí,thành viên xin đăng nhập vào đây
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhPortalLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
WELL COME TO ĐTVT K8B
Đi tìm niềm vui online
THAM GIA CÁC CÂU LẠC BỘ ĐỂ CÓ THẾ NHẬN CÁC LỢI ÍCH CHO MÌNH NHÉ

cái này bạn cũng nên chú ý..! Navbits_startDTVT - K8B-‘๑’- Forum kho a CNTT -‘๑’- Đăng kí học tín chỉ

anh
Đăng Nhập
Tên truy cập:
Mật khẩu:
Đăng nhập tự động mỗi khi truy cập: 
:: Quên mật khẩu
Latest topics
» nhin cu tan vai chua
cái này bạn cũng nên chú ý..! I_icon_minitimeby macvandung Wed Aug 22, 2012 12:48 am

» nhin cu tan vai chua
cái này bạn cũng nên chú ý..! I_icon_minitimeby macvandung Wed Aug 22, 2012 12:47 am

» Du học ngành Quản trị Du lịch, Khách sạn tại Úc và Singapore
cái này bạn cũng nên chú ý..! I_icon_minitimeby hanhduhocvip Tue Jul 10, 2012 8:50 am

» Hội thảo 2012: Du học Canada vì tương lai tươi sáng
cái này bạn cũng nên chú ý..! I_icon_minitimeby hanhduhocvip Fri Jun 22, 2012 2:12 pm

» Đè thi cấu trúc máy tính k6 đây
cái này bạn cũng nên chú ý..! I_icon_minitimeby buonoichao Wed May 30, 2012 1:53 am

» Du học Úc 2012 -Tìm hiểu Khoa kinh doanh danh tiếng Đại Học QUT
cái này bạn cũng nên chú ý..! I_icon_minitimeby hanhduhocvip Wed May 02, 2012 1:37 pm

» Du học Úc ngành tài chính ngân hàng: Đại học La Trobe Melbourne
cái này bạn cũng nên chú ý..! I_icon_minitimeby hanhduhocvip Tue Apr 24, 2012 4:17 pm

» Hồ sơ du học Úc: Những thay đổi kể từ tháng 3-2012
cái này bạn cũng nên chú ý..! I_icon_minitimeby hanhduhocvip Wed Apr 18, 2012 10:34 am

» WINDOWS SP2 Sata AHCI10
cái này bạn cũng nên chú ý..! I_icon_minitimeby friendsip Tue Apr 17, 2012 12:07 am

» Du học New Zealand: cơ hội nhận Vé máy bay US$1000 từ Học viện Unitec
cái này bạn cũng nên chú ý..! I_icon_minitimeby hanhduhocvip Tue Apr 03, 2012 2:18 pm

Top posters
friendsip
cái này bạn cũng nên chú ý..! 5qho9711cái này bạn cũng nên chú ý..! Voting_bar2cái này bạn cũng nên chú ý..! I_fold10 
chungluc-k8b
cái này bạn cũng nên chú ý..! 5qho9711cái này bạn cũng nên chú ý..! Voting_bar2cái này bạn cũng nên chú ý..! I_fold10 
Notwhy
akaypham
Jackychane
Mrson
Còm
nelunbg9x
nangk8b
macvandung
Hỗ Trợ Trực Tuyến

chungluc-k8b

Online Status

Anh Quân

Online Status

Thanh Tùng

Online Status

Phan Đình Tường

Online Status

Statistics
Diễn Đàn hiện có 271 thành viên
Chúng ta cùng chào mừng thành viên mới đăng ký: Trangpu

Tổng số bài viết đã gửi vào diễn đàn là 549 in 257 subjects

cái này bạn cũng nên chú ý..!

Go down 
Tác giảThông điệp
Còm
Member
Member
Còm

cái này bạn cũng nên chú ý..! Empty
Bài gửiTiêu đề: cái này bạn cũng nên chú ý..!   cái này bạn cũng nên chú ý..! I_icon_minitimeWed Jun 01, 2011 10:58 pm

ọc điện tử viễn thông ra sẽ làm gì? Đây là 1 câu hỏi rất chính đáng.
Có lẽ điều này cần được các bạn đang học yêu cầu lên các thầy cô, lên khoa, yêu cầu họ trước khi bắt đầu khoá học giải thích cụ thể, kiểu như 1 buổi siminar, giao lưu giữ thầy và trò, trao đổi với nhau, như thế sẽ là tốt nhất.

Hoặc các bạn năm cuối, yêu cầu các thầy cho gặp 1 lần, không chỉ 1 thầy mà là các thầy,thầy và trò giao lưu trao đổi, như thế sẽ giúp sinh viên định hướng tốt nhất cho nghề nghiệp.

Tui đây đã ra đi làm, với hiểu biết nông cạn, xin góp vài lời để các bạn tham khảo.

Điện tử hay viễn thông thì cái bằng chúng ta là như nhau. Thực tế chương trình học cũng chỉ khác nhau đôi chút ở năm cuối.
Thực tế mà nói thì học điện tử hay viễn thông thì ra đi làm gần như không khác nhau nhiều, ý tui là học điện tử cũng có thể đi làm bên viễn thông, và học bên viễn thông cũng có thể làm bên điện tử.
Quan trọng là cái nền của bạn, tức là 5 năm học bạn nắm được cái gì!

Về công việc, có thể nói như sau:
- Làm bên các công ty viễn thông: ở đây là mobifone, vinafone, viettel, sfone,....
cái này thì các bạn học bên viễn thông sẽ có cơ hội lớn hơn, vì dù gì họ cũng được học những kiến thức về bên mảng này ở năm cuối, nên khi phỏng vấn sẽ có ưu thế. tuy nhiên các bạn nên hiểu là kiến thức ở đại học nó chưa thể giúp các bạn làm việc được, tuỳ vào công việc cụ thể các bạn sẽ được đào tạo lại. Vào đó các bạn sẽ được làm việc với các tổng đài, máy móc...cụ thể. Nó không bao quát, đại khái như ở trường. Thực tế là cho đến khi các bạn thực tập tốt nghiệp, các bạn vẫn chưa thể biết cái BTS nó như thế nào, dùng chương trình gì để điều khiển kiểm soát nó....do đó mà khi vào làm các bạn phải làm quen...và cái này thì ở trường gần như chúng ta chưa hình dung ra.
Về tuyển dụng thì vào mobi, vina là khó, nhưng vào viettel, sfone là hoàn toàn có thể, chỉ có điều là hình như vào làm rồi sẽ phải đi tỉnh....

- Làm ở các công ty truyền dẫn như là VNPT, VTI, sân bay, cầu cảng....
Nó cũng gần gần như là các công ty viễn thông, cũng làm việc với các đài phát, các đường dẫn....

- làm cho các công ty về thiết bị bán dẫn như là sds, renesas, intel,...
Ở đây các bạn sẽ được làm quen với các công nghệ chế tạo chất bán dẫn. Nếu ai đã học về FPGA của thầy Hội(Giờ đã đi Mỹ học) thì sẽ dễ hiểu nhất.
Lập trình thiết bị phần cứng: cái này cũng từ cái FPGA mà ra, ai học bên điện tử sẽ rõ....

- Làm ở các công ty về điện tử: ở Đà nẵng thì có 3T,...Vào đây các bạn sẽ sáng chế,...các mạch theo yêu cầu, kiểu như là làm mạch quang báo, báo hiệu,...

- Làm ở các công ty về IT: chúng ta học ở DTVT, các bạn thấy rằng chúng ta học được vô số ngôn ngữ lập trình( học thế nào thì tui đây xin miễn bàn), với những ngôn ngữ đã học chúng ta có thể làm ở các công ty bên IT, công việc là viết chương trình( thực chất là gia công phần mềm), kiểm tra phần mềm.

- Làm ở các công ty có liên quan đến Điện, điện tử...(liên quan gián tiếp).
Đây là các công ty mà không liên quan trực tiếp đến DTVT, nhưng cũng yêu cầu người hiểu biến về DT...
Chẳng hạn như trong các nhà máy có các máy móc yêu cầu lập trình, ví dụ như dây chuyền sản xuất sử dụng vi điều khiển, vi xử lý, PLC...

- Làm các công việc hoàn toàn không liên quan đến DTVT: DTVT cũng là học đại học, tốt nghiệp dại học chúng ta có bằng đại học, nhiều công ty tuyển nhân viên chỉ yêu cầu là tốt nghiêp đại học, không cần biết là ngành gì, điều quan trọng là kết quả học tập thế nào, khả năng của bạn thế nào(kết quả học tập để đánh giá xem bạn có đầu óc tiếp thu không, ý thức học tập có tốt không...).

- Tự mở công ty riêng: cái này cũng có khá nhiều người làm. Lớp đại học của tui có khá nhiều người làm. Đa phần là làm về IT, kiểu như mở các công ty về giải pháp mạng cho công ty, viết web, tư vấn xây dựng mạng, viết phần mềm cho các công ty,....

Có 1 điều mà các bạn nên chú ý đó là: công việc nhiều khi nó không dính dáng đến kiến thức đã học, hoặc là liên quan rất ít. Các bạn nên chuẩn bị tinh thần là chấp nhận mọi việc!
Dù là làm ở công ty viễn thông ví dụ như là mobifone, trong đó có nhiều công việc. Một người sẽ được giao làm 1 việc nhất định(ý là rất ít khi thay đổi), và việc đó nhiều khi nó chẳng dính dáng tới cái mà ta đã học ở trường...

Như tui đây, học điện tử viễn thông, cụ thể là học về điện tử. Thế nhưng hiện tại công việc lại chẳng dính dáng đến cái mà mình đã học là bao. công ty của tui sản xuất cái dây phone của điện thoại. tui làm ở phòng thiết kế. Vì thế mà vi điều khiển hay viễn thông gì thì đều chẳng liên quan.
Tui phải học thêm về bên cơ khí như là học vẽ CAD,...bây giờ mà nói tui viết 1 chương trình điều khiển cho vi điều khiển thì chắc là chẳng viết được, chẳng thế nhớ nổi là con vi điều khiển có những cái cờ(Flag) gì nữa...Nói chung là công việc yêu cầu thế nào thì mình tự học mày mò đến đó.

Một điều mà các bạn nên hiểu nữa đó là không phải chỉ ở Việt nam chúng ta, mà ngay ở các nước tiên tiến cũng có tình trạng như ta.
Mình được công ty nó cử qua Nhật học 1 năm, tại đây mình thấy nhiều người cũng không làm đúng chuyên ngành mà họ đã học. Lúc đầu thì mình cứ nghĩ là họ làm đúng chuyên ngành, nhưng rồi mình hỏi thì mới biết là không phải thế...nhiều khi học về điện lại ra làm công việc bên cơ khí...

Ở Nhật thì 2 năm mới vào công ty chủ yếu là thực tập, tức là họ đào tạo lại cho người mới vào. Họ giao cho 1 người thành thạo kèm cặp người mới vào...sau 2 năm họ mới thả ra!

Không phải là lời khuyên, chỉ là kinh nghiệm của bản thân thôi, mình nghĩ là các bạn nên học nhiều thứ " nền tảng" cho công việc sau này.
Ví dụ như là tiếng Anh, cực kì quan trọng.
Tin học văn phòng: nếu bạn không rành e là không được. Giả sử sếp nó yêu cầu làm cái báo cáo, bạn không rành về tin học văn phòng chắc chắn sẽ làm không tốt!
Nó đơn giản thôi, nhưng lại sẽ cực kì hữu ích cho bạn sau này.

Hãy suy nghĩ rằng mình sẽ làm bất kì việc gì, mình có thể làm bất cứ việc gì, mình chấp nhận làm bất cứ việc gì...dù rằng nó chẳng liên quan gì đến DTVT...bởi chẳng ai biết được mình có thể tìm được cv như ý mình(trừ nhưng người có ô dù trong các công ty về DTVT, được lựa chọn công việc!).

Thân chúc các bạn thành công! keoem
http://...

cái này bạn cũng nên chú ý..!
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Thủ tục du học Thạc sĩ ở Mỹ : Đơn giản, dễ dàng cùng Du học VIP
»  Cài lại Windows 7 không cần format ổ cứng
» Du học Anh 2011: Ngành bất động sản cùng Du học VIP
» Tuần lễ tư vấn du học Anh: thành công cùng Đại học Bolton
» Du học Anh 2011: Các ngành kĩ thuật, kiến trúc cùng Du học VIP